Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiết kế 3D

Sử dụng các phần mềm thiết kế 3D từ người mới học đến chuyên nghiệp

Trang ChínhRevit ArchitectTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng NhậpTrang Web chính thức

Sử dụng Drive Constraint trong Inventor

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Sử dụng Drive Constraint trong Inventor Empty
Bài gửiTiêu đề: Sử dụng Drive Constraint trong Inventor   Sử dụng Drive Constraint trong Inventor I_icon_minitime22/10/2010, 15:10

Xin chào các bạn
Mình xin được viết bài này để giới thiệu với các bạn về tính năng Drive Constraint của Inventor. Theo mình thì tính năng này rất cần thiết để tạo các mô phỏng động học nhưng lại chẳng thấy quyển sách nào chỉ cả (hoặc có mà mình chưa được đọc).
Bài viết dưới đây mình sẽ dùng tính năng Drive Constraint để tạo chuyển động quay cho khâu 1 trong cơ cấu 4 khâu bản lề
Đầu tiên, các bạn tạo cơ cấu 4 khâu bản lề, kích thước như sau:
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor Untitled
Giá trị L ứng với khâu 1 là: 15mm, khâu 2: 30, khâu 3: 20, khâu 4: 35.
Sau khi đã vẽ xong và tiến hành lắp ráp (vấn đề này các bạn có thể tham khảo và thực hiện 1 cách dễ dàng bằng các sách bán ở ngoài nhà sách), mình được hình như sau:
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor 1
Lưu ý với các bạn là khâu 4 mình chọn làm giá (ground) nhé.
Tiếp theo, mình sẽ tạo ràng buộc góc giữa khâu 1 và khâu 4. Trên Panel Bar, chọn Constraint… (hoặc bấm phím tắt C). Hộp thoại Place Constraint xuất hiện, bạn chọn thông số như hình, sau đó chọn cạnh của khâu 1
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor 2
Chọn cạnh khâu 4, bấm Ok.
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor 3
Trên Browser Bar, bấm dấu “+” ở khâu 4 (hoặc khâu 1), click phải vào ràng buộc: Angle:1 (100deg), chọn Drive Constraint như hình. Mục đích là để thay đổi giá trị góc ràng buộc giữa khâu 1 và khâu 4, từ đó tạo chuyển động quay cho khâu 1.
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor 4
Hộp thoại Drive Constraint xuất hiện. Mình muốn cho khâu 1 quay 1 vòng, trong ô End nhập giá trị 460 (= 360 + 100). Bấm nút Forward để xem khâu 1 quay.
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor Clip
Đến đây là xong cái Drive Constraint. Nhưng để cho mô hình của mình nhìn “bờ rồ” hơn, mình sẽ tiến hành tô bóng (render) và xuất sang video.
Vào menu Applications, chọn Inventor Studio.
Trên Panel Bar, bấm chọn Animate Constraints (tính năng này giống như Drive Constraint nhưng Drive Constraint chỉ dùng trong môi trường lắp ghép), hộp thoại Animate xuất hiện, chọn ràng buộc: Angle:1 (100deg) đã tạo ở trên. Nhập giá trị như hình.
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor Clip_2
Trên Panel Bar, bấm chọn Render Animation. Trong thẻ General, bạn chọn kiểu nền, ánh sáng, camera (các bạn có thể tự tạo theo ý mình). Trong thẻ Output chọn như hình.
Sử dụng Drive Constraint trong Inventor Clip_6
Bấm render. Inventor sẽ cho phép bạn lựa chọn là có nén file video lại hay ko? Tùy các bạn.
Thế là xong.
Nguồn oto-hui.com
https://th3d.forumvi.com

Sử dụng Drive Constraint trong Inventor
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Sử dụng lệnh iCopy trong Inventor 2011
» Có thể dùng Inventor để thiết kế nội thất được không?
» Các phím tắt trong Inventor 2010
» Hãng Ellis Furniture dùng Inventor để thiết kế đồ nội thất
» Tạo bản vẽ kỹ thuật idw trong Inventor để in ra giấy - 1