Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiết kế 3D

Sử dụng các phần mềm thiết kế 3D từ người mới học đến chuyên nghiệp

Trang ChínhRevit ArchitectTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng NhậpTrang Web chính thức

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011

Go down 
manh262000
cuonglengoc
nguyenkhang_vimaru
teopro_01
venus_victory
lequocdung
Admin
11 posters
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 Empty
Bài gửiTiêu đề: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime1/12/2010, 08:08

Inventor-Thiết kế HGT(phần 2) Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 Pdf_button Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 PrintButton Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 EmailButton
Tính toán phần bánh răng.

Trước tiên bạn chọn New Assembly => chọn design accelerator

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 1

Sau đó chọn Spur gear Để tính toán bánh trụ răng thẳng, răng nghiêng ăn khớp trong và cả ăn khớp ngoài . Và Bevel Gear để tính toán cho bánh răng côn. Worm Gear tính toán trục vít bánh vít.
Dưới đây là mình làm cho Bộ truyền bánh trụ răng thẳng.
Bạn chọn Spur gear thì màn hình sẽ ra 1 bảng như sau :

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 8

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 7

Bạn sẽ chọn tính toán có 1 số cách chọn Bánh răng là :Chọn số răng của bánh chủ động và tỉ số truyền Inventor sẽ tính ra số răng của bánh thứ 2. Hoặc sẽ chọn số răng của 2 bánh răng.
Chú ý :Chọn " Internal " là chọn thiết kế cho bánh răng ăn khớp trong. Còn ko thì bạn ko chọn Internal .
Sau đó Chọn các thông số như modul , chiều rộng răng .
Nếu chọn răng nghiêng thì chọn góc "Helix Angle" Khác không.
Sau đó bạn chọn Calculation để tiếp tục tính toán.
Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 5

Tại đây bạn sẽ nhập công suất , số vòng quay trục chủ động mà bạn tính lúc phân phối tỉ số truyền vào.
Tiếp tới là bạn chọn vật liệu cho 2 bánh răng . Có một bảng vật liệu và các thông số cho bạn lựa chọn.
Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 3

Tiếp tới là Bạn chọn vào factor để chọn các Hệ số

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 4

Sau đó Bạn ấn Caculate để Inventor tính toán . Bạn sẽ thấy bên bảng Result là các kết quả mà Inventor tính toán ra được. Nếu còn 1 dòng nào tức 1 thông số có màu đỏ tức là chưa đảm bảo yêu cầu làm việc . Bạn phải tính lại bằng cách chọn vật liệu, thay đổi số răng ,.....Và tính toán cho đến khi đạt yêu cầu.
Sau đó click ok thì sẽ có 1 bộ truyền bánh răng Và đây là kết quả .

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 6
Nếu bạn chọn Internal thì sẽ ra một cặp bánh răng ăn khớp trong.

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 9

Còn Bạn chọn Bánh răng côn thì cũng làm tương tự nhưng thay vì chọn Spur Gear bạn sẽ chọn Bevel Gear .

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 10

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 9
Và Ô HeLix Angle Mình cho 30 độ Để có 1 bánh răng côn xoắn .

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 11

Và Bạn click vào Result góc trên cùng bên phải sẽ ra được các thông số tính toán. Bạn sẽ vận dụng các thông số này vào tính toán trục.
DTTD _ Vinamechcom
https://th3d.forumvi.com
lequocdung

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime12/1/2011, 12:47

Rat hay, xin cam on tac gia bai viet huong dan.
Xin cho hoi them la co cach nao de ve thanh rang - banh rang trong Inventor khong nhi?
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime12/1/2011, 14:14

Khi bạn đã biết dùng Inventor thì việc vẽ thanh răng và bánh răng dễ như không ấy mà. Laughing
Trong này có nhiều bài viết về cách vẽ bánh răng đó.
https://th3d.forumvi.com
venus_victory

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime12/6/2011, 01:57

cảm ơn thầy nhiều ạ Razz
teopro_01

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime2/8/2011, 14:57

uhm mới đầu thì khó nhưng biết vẽ rồi thì dễ như không có gắng tìm hiểu chút là okie
nguyenkhang_vimaru

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime12/8/2011, 20:48

cảm ơn bác nhiều!!
cuonglengoc

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime23/5/2012, 15:19

Em chào thầy, em là thành viên mới của diễn đàn. Em muốn vẽ cặp bánh răng trụ răng thẳng trong inventor 2010, em đã làm theo hướng dẫn của thầy nhưng không được. Sau khi em nhập các thông số đầu vào đầy đủ, phần mềm tính toán và đưa ra thông báo: "Gear 1: The Unit Correction (x) is less than the Unit Correction without Tapering (Xz)". Rất mong thầy và các bạn giải đáp giúp, em đau đầu cả ngày nay rồi. Em cảm ơn nhiều ah./.
manh262000

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime20/6/2012, 22:12

Em chào thầy a. thầy ơi bây giờ em muốn vẽ hai bành răng liền trục thì vẽ bằng cách nào ạ. Thầy bảo giúp em với
VO TAN QUYEN

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime14/11/2012, 13:35

XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN NHỮNG BÀI VIẾT HỮU ÍCH CỦA THẦY!
thuan95

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime16/4/2013, 17:06

E cảm ơn nhiều ạ.
vantuectk7

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime31/5/2013, 12:03

Thầy cho em hỏi là thiết kê khối bánh răng trên inventer thì làm thế nào ạ , thầy giúp em với, em cảm ơn thầy
vanndhp

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime4/5/2014, 14:57

Chào mọi người mình đang muốn tìm cách vẽ trục răng nhưng chỉ có 1 đoạn ở giữa thôi mọi người chỉ giúp vì mình mới vào nghề mà
 Thank!
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011   Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011 I_icon_minitime

Thiết kế bộ truyền bánh răng trong Inventor 2011
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Thiết kế bộ truyền đai trong Inventor 2011
» Hướng dẫn vẽ bánh răng côn răng cong trong inventor 2009
» Hướng dẫn vẽ bánh răng trụ thân khai trong Inventor
» Phần mềm chuyên thiết kế các loại bánh răng HOT
» Tính toán phần bánh răng trong Inventor 2009