Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Diễn đàn này dành cho tất cả mọi người, các bài viết ở đây bất kỳ ai cũng đọc được, không phân biệt thành viên hay không.
Bạn chưa là thành viên. Mời bạn đăng ký để được viết bài và nêu các thắc mắc tại Diễn Đàn. Chúng ta cùng học tập lẫn nhau.
Ai cũng có thể làm thầy, ai cũng là học trò.
Thân
Admin
Thiết kế 3D
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiết kế 3D

Sử dụng các phần mềm thiết kế 3D từ người mới học đến chuyên nghiệp

Trang ChínhRevit ArchitectTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng NhậpTrang Web chính thức

Bạn là sinh viên kiến trúc khi ....

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

Bạn là sinh viên kiến trúc khi .... Empty
Bài gửiTiêu đề: Bạn là sinh viên kiến trúc khi ....   Bạn là sinh viên kiến trúc khi .... I_icon_minitime7/3/2012, 19:43

Đặc điểm nhận dạng sinh viên Kiến Trúc
Các đặc điểm nhận dạng của dân ''kiến''
BẠN BIẾT BẠN LÀ SINH VIÊN KIẾN TRÚC KHI ...
1. ... bạn quan sát ngày sinh nhật của bạn, chứ không tổ chức nó.
2. ... bạn nghĩ là bạn có thể tạo ra không gian.
3. ... bạn luôn luôn thèm ngủ vào mỗi cuối tuần.
4. ... bạn mất chìa khóa nhà một tuần rồi mà vẫn không hề hay biết (vì có về nhà đâu mà biết )
5. ... bạn yêu bộ markercủa bạn, nhưng bạn vẫn lấy chúng để vẽ nhăng cuội.
6. ... bạn coi ngày nghỉ chỉ là thêm giờ ngủ nướng.
7. ... bạn có bộ sưu tập hình ảnh các công trình nhiều hơn là người thật.
8. ... bạn có thể sống không cần liên lạc với thế giới loài người,nhưng nếu máy in nhà bạn hư, đó là thảm họa ... máy tính của bạn không thể lưu file, đó là tận thế.
9. ... bạn nhìn trân trân vào chiếc máy tính yêu quý của mình 3 tiếng đồng hồ liền chỉ để cầu nguyện save được file.bạn sẽ nhảy bổ vào ôm hôn nó.
10... bạn có thể xài Photoshop, Illustrator,cad,max và hàng chục thứ khác thiên hạ không hề biết đến tên, nhưng bạn không thể xài Access.
11. ... đối với bạn 3 giờ sáng là chập tối.

12. ... 4 món thức ăn chính của bạn là cà phê,kẹo cà phê,mì gói và nước sôi.
13. ... đứa bạn cùng phòng chào bạn buổi sáng và bạn chúc nó ngủ ngon.
14. ... bạn bè bạn ngủ một đêm nhiều hơn bạn ngủ một tuần.
15. ... bạn nghe một bài hát lặp đi lặp lại cả đêm.
16. ... bạn bất chấp tất cả và ngủ trong tất cả mọi giờ học.
17. ... ba mẹ bạn than phiền là không thấy mặt bạn đâu, nhưng thực ra bạn vẫn ở trong nhà.
18. ... bạn nói, Mới nửa đêm thôi mà, còn khối thời gian để hoàn thành cái này. ...bạn không có khái niệm giữa bình minh và hoàng hôn
19.. .. bạn biết một mét khối bêtông nặng bao nhiêu. (Thiệt vậy sao ta?)
20. ... bạn bóp cổ đứa bạn cùng phòng khi hắn than thở, Tao phải thức khuya học bài.
21. ... bạn hỏi, Mấy giờ rồi, và hỏi thêm, sáng hay tối?
22. ... bạn hiểu vì sao kiến trúc sư bạc đầu và đeo kính.
23. ... bạn rất ít có cuộc sống riêng tư, cam chịu và nhẫn nhịn.
24. ... Chữ in hoa là dạng chữ bạn thích.
25. ... bạn có một bộ êke 30-60-90 và 45-45-90. Hoặc 2. Hoặc 3. Hoặc nhiều hơn nữa.Mà phần nhiều là không phải do bạn mua.
26. ... bạn thấy đồ nghề của mình nhiều lên không phải sau mỗi lần đi mua sắm, mà sau mỗi lần lên bài.
27. ... thứ giá trị nhất đối với bạn là cây bút trắng.
28. ... bạn xóa bớt hình chụp gia đình để lấy chỗ cho bộ model mới down về.
29. ... bạn đếm số ngày (không phải số giờ) bạn thức.
30. ... bạn đếm lùi thời gian, Mấy giờ rồi, bạn trả lời, 3 tiếng nữa dựng bài.
31. ... khái niệm tiêu xài hoang phí của bạn là mua một bộ thước cong, vì bạn nhận ra chúng chả giúp ích gì hơn bao nhiêu.
32. ... máy tính là cục sắt ngu si,luôn đứng máy vào giờ thiêng nước lụt.
33. ... không có máy tính thì bạn sẽ chết, dù bạn có 3 năm học vẽ tay.
34. ... bạn đến lớp khi chưa có mặt trời,và bạn về nhà khi không còn mặt trời.
35. ... giờ đàn đúm bạn bè phải lên lịch trước từ rất xa.
36. ... bạn mua (rất nhiều) cuốn tạp chí kiến trúc 30k và vẫn chưa đọc.
37. ... người ta đưa cho bạn một cây viết bi và bạn cảm thấy bị xúc phạm.
38. ... bạn đeo ổ USB trên cổ, không phải vì nó đẹp, mà vì nó là sinh mạng của bạn.
39. ... người ta hỏi bạn thích tòa Guggenheim không, bạn hỏi lại, Cái nào mới được?
40. ... bạn đến lớp điểm danh và ngủ cho tới khi ra về.
41. ... bạn dường như không bao giờ có đủ giấy nhưng lại luôn vò nát chúng và vứt đi.42. ... bạn tự hào vì đã qua được môn Thể dục ngay lần đầu tiên.43. ... bạn không còn hổ thẹn vì đã ngủ há mỏ trong giờ Kết cấu công trình.
44. ... cà phê và mì gói không phải thực phẩm, chúng là những công cụ ... thường thì bạn kết hợp bữa sáng, bữa trưa và bữa tối làm một.
45. ... bạn nói tới những kiến trúc sư lớn (dù còn sống hay đã chết) bằng tên. Nè mày, tao nghĩ Zaha giỏi hơn Norman, như thể bạn quen họ từ bao kiếp.
46. ... bạn thấy ánh sáng trên phối cảnh bạn vẽ thật sống động hơn hẳn ánh sáng ngoài trời.
47. ... bạn chửi thằng nào dám cầm nhầm cây marker xám nóng số 3 của bạn và nhận ra mình đang giữ 2 cây marker xám lạnh không biết của ai.
48. ... bạn nói một thứ ngôn ngữ riêng và luôn phải phiên dịch cho đứa bạn học Kinh tế của bạn. Bạn nhờ nó làm bài Kinh tế xây dựng cho mình và nó lắc đầu chịu thua.
49. ... bạn trở nên điêu luyện trong việc bùa ra 1000 chữ thuyết minh cho đồ án của mình, mặc dù bạn chỉ thuộc nhất cụm từ "Mặt cắt A-A. Tỉ lệ 1:100"
50. ... bạn mua giấy binh thật to và thường xé nhỏ, khi không có giấy thì bạn lại dán giấy A4 hành một tờ thật to.
51. ... bạn là sinh viên năm Năm, không phải là năm Cuối vì chả biết bao giờ bạn mới được ra khỏi trường. (hahaha)
52. ... cả Sài Gòn phát sốt vì mốt cà phê bệt, và bạn tự hỏi, Sao mà phải ầm ĩ vậy, trường mình bệt từ thập niên 90 rồi cơ mà.
53. ... trường bạn là một ngôi đền, theo lời thầy bạn, nhưng lúc bấn loạn lên bạn vẫn xịt sơn đầy hành lang ngôi đền ấy.
54. ... ác mộng của bạn ngập tràn dòng thông báo Cannot create bitmap ... bạn biết ơn người đã thêm phím Print Screen vào bàn phím.
55. ... tay bạn có thể đầy vết mực và than chì, nhưng bản vẽ của bạn luôn phải sạch boong.
56. ... bạn tốn nhiều thời gian trong họa thất hơn trên chiếc giường của bạn ... có khi bạn đã không còn được nằm giường trong một thời gian rất dài.
57. ... bạn chỉ thấy mình xuống sắc sau mỗi lần lên bài. Bạn cũng trở nên ghét cay ghét đắng những trò chơi chữ.
58. ... bạn nghĩ mình sẽ nhảy lầu 3 lần một ngày ... bạn leo lên leo xuống 6 tầng thang bộ để đến được họa thất 30 lần một ngày và bạn không còn đủ sức để nhảy lầu nữa.
59. ... bạn không bao giờ biết hôm nay là ngày mấy, nhưng bạn luôn biết còn bao lâu sẽ đến ngày thứ Sáu định mệnh.
60. ... bạn biết Howard Roark là ai ... vào lúc bấn loạn bạn cũng định bỏ học như anh ta.
61. ... dù máy ảnh bạn xịn, bạn vẫn phải rành Photoshop. Nếu máy ảnh bạn không xịn, bạn càng phải rành Photoshop.
62. ... người khác quen với giấy trắng mực đen, bạn quen với màn hình đen crosshair trắng.63. ... bạn tiêu hết số tiền ăn học trọn năm của bạn trong một ngày tại Art Friend. Làm ơn đừng nhắc đến Tý Phước.
64. ... bạn trải qua những năm còn lại ngập chìm trong nợ nần vì chạy đua theo các dòng máy mới.
65. ... sau rất nhiều nợ nần, bạn có mọi thứ, card đồ họa, CPU, RAM, ổ cứng ... và bạn dành toàn bộ số quạt máy trong nhà bạn cho chúng.66. ... bạn cảm thấy may mắn vì ít ra mình không phải trả tiền bản quyền phần mềm.
67. ... máy tính của bạn chiếm nhiều không gian hơn cả chính bạn.
68. ... bạn thở dài, Tại sao Zaha và Phong thủy không đội trời chung.
69. ... bạn cố gắng đọc Suối nguồn cho xong để lĩnh hội nó một cách trọn vẹn. Thực ra bạn thấy nó chán phèo.
70. ... bạn không biết bao nhiêu tiền bạn cúp học làm thêm kiếm được chui đâu mất tiệt.
71. ... trái tim bạn lỗi nhịp khi nhìn thấy một bức diễn họa bằng tay. Chúng dần trở nên hiếm hoi trong thời đại này, bạn thổn thức.
72. ... bạn thề mình sẽ không bao giờ lầy nữa sau lần đồ án này, (nhiều) lần sau bạn vẫn lầy.
73. ... bạn mặc áo đen chẳng phải để cho ngầu, chỉ là để che giấu hàng trăm dấu vết mực màu dao kéo.
74. ... bạn tự nhủ, Rồi tất cả sẽ ổn, đêm trước ngày nộp bài, và nuốt nước mắt vào trong, cắm đầu cày tiếp.
75. ... các phím Ctrl, Z và S trên bàn phím của bạn đều đã chai mờ …và bàn tay bạn bắt đầu giống hình dáng con chuột.
76. ... mặc dù một hình ảnh có sức mạnh hơn cả ngàn từ, bạn vẫn phải có một bản thuyết minh đủ một ngàn từ.
77. ... bạn học rất nhiều hệ kết cấu, nhưng kết cấu đồ án của bạn thường không hề tìm thấy được ở bất kỳ đâu.
78. ... nếu lượng nhà, xe, bàn, ghế, tủ, giường... bạn sưu tầm được biến thành đồ thật, hẳn bạn đã giàu ngang ngửa Bill Gate.
79. ... bạn tự hỏi tại sao có người đạt đến hơn 90 điểm rèn luyện trong khi bạn đang cố khai khống để được trên 50.
80 .... bạn kiên trì chờ đợi từng cử động pan và zoom vì máy tính yêu dấu của bạn quá già cỗi.
81. ... bạn thấy mọi đồ án đều quen quen như thể đã từng thấy ở đâu, dĩ nhiên là trừ đồ án của bạn.
82. ... kim chỉ nam của bạn: Những kẻ có tài thì bắt chước, thiên tài thì ăn cắp luôn.
83. ... bạn nghe được những so sánh đau đớn và trần trụi về nghề nghiệp mình theo đuổi. Nó hoàn toàn không phải màu hồng.
84. ... không ai hiểu bạn vẽ gì. Sự thật là, luôn có người chỉ vào một chỗ nào đó và hỏi, Cái này là cái gì?.
85. ... trong ba tháng bạn không tìm thấy được vết lủng trong đồ án của bạn thầy bạn thấy trong 15 giây.
86. ... khi kết thúc 1 đồ án..... bạn ko còn biết mình là ai và ai sẽ là mình ??? Ko biết mình còn tồn tại hay đã chết?
87. ... người ta hỏi bạn có yêu trường bạn không, và bạn lặng người trong cuộc giằng xé nội tâm. Bạn nghĩ là bạn cũng yêu nó đấy, nhưng bạn sẽ làm mọi cách để cuốn gói khỏi nó càng nhanh càng tốt.
88. ... sách bạn mua chỉ đắt thua sách Y dược. Thời gian bạn học cũng chỉ thua Y dược. Bạn may mắn hơn họ thêm chút đỉnh khi chỉ phải cắt xé những thứ vô tri.
89. ... bạn đã có trong tay 196 luận điểm chống lại việc học Kiến trúc ... nhưng bạn nhất định phải trở thành kiến trúc sư, mặc kệ 196, hay 8000 trở ngại khác.
90. … mắt bạn nhìn trong bóng đêm rõ hơn nhìn cả thế giới ban ngày.
Sưu tầm.

• Theo kienonline.com
~
https://th3d.forumvi.com

Bạn là sinh viên kiến trúc khi ....
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Khóa Học Thiết Kế Nội Thất cho sinh viên kiến trúc, nội thất: 3 tháng làm việc, 10 dự án trong tay
» Các kiến trúc sư hàng đầu thế giới
» Tên gọi các cấu kiện trong thức kiến trúc cổ Việt Nam
» Các kiến trúc sư hàng đầu thế giới
» Các mô hình 3D cho kiến trúc